Câu hỏi và trả lời về Lập dự toán dự thầu (Khối lượng thừa thiếu, Chi phí máy thi công)

Bạn Thùy Liên có câu hỏi hay gửi vào mail, mình đăng lên đây để các bạn cùng tham khảo và comment nếu có những ý kiến khác giải thích giúp bạn ấy nhé!

Em chào thầy ạ, thầy ơi, thầy cho em hỏi một vài vấn đề về đấu thầu với ạ:

1. Khi lập hồ sơ dự thầu, bên nhà thầu phát hiện khối lượng mời thầu trong bảng tiên lượng có sai khác thừa (thiếu) so với thiết kế, thì việc xử lý khối lượng sai khác này sẽ được xử lý ở giai đoạn nào trong quá trình đấu thầu sau ạ: làm rõ hồ sơ mời thầu, làm rõ hồ sơ dự thầu hay trong quá trình thương thảo ạ? và với trường hợp khối lượng mời thầu nhiều hơn so thiết kế thì cách xử lý như thế nào ạ?

Trả lời: Trong Bảng dữ liệu đấu thầu của Hồ sơ mời thầu bao giờ cũng quy định rõ về khối lượng thừa thiếu, thường là thế này Phần giá trị Nhà thầu tính trên khối lượng thừa/thiếu so với HSMT được bên mời thầu xem xét trong quá trình thương thảo Hợp đồng (nếu Nhà thầu trúng thầu). Nếu nhà thầu không có ý kiến gì về tiên lượng mời thầu thì được hiểu là nhà thầu đã công nhận tiên lượng mời thầu.”

Trường hợp phát hiện có những sai sót khối lượng lớn hoặc nhầm lẫn về đơn vị tính, nhà thầu cần có văn bản gửi Bên mời thầu đề nghị làm rõ Hồ sơ mời thầu. Tuy nhiên việc này phải triển khai trước 10 ngày trước khi đóng thầu để Bên mời thầu có thời gian xử lý theo Quy định tại Điều 33, 34 của Luật Đấu thầu. Nếu không đủ 10 ngày thì cứ chào thầu theo đúng tiên lượng, phần khối lượng sai sót đó coi như khối lượng thừa thiếu và thực hiện đúng như quy định ở trên.

Như vậy tóm lại câu hỏi của bạn sẽ được trả lời như sau: Sẽ xử lý ở hai giai doạn Làm rõ HSMT và Thương thảo hợp đồng

Ảnh

Tính toán khối lượng trước khi đưa qua quyết định chào thầu là điều rất quan trọng. Ảnh: Lê Vinh

2. Khi lập đơn giá dự thầu, ta lập bảng giá ca máy, nếu giả sử 1 loại máy nào đó đã hết thời gian khấu hao thì khi đó tính giá ca máy như thế nào ạ?

Trả lời:

Trước hết phải hiểu thế này: Máy mà nhà thầu đưa vào thi công phải đảm bảo các quy định về an toàn khi thi công, tức cần phải có giầy tờ kiểm định, các khoản bảo hiểm kèm theo…. Như vậy khi chào thầu mà tự nhận đưa máy hết khấu hao vào thi công là điều không nên, ví có thể đó là một điểm trừ khi chấm bước kỹ thuật.

Trên thực tế muốn tính giá ca máy khi máy hết khấu hao, bạn hãy xác định nguyên giá đó bằng bao nhiêu (chính là giá thị trường được định giá với máy đó, tại thời điểm đó, lưu ý bao gồm tất cả các chi phí vận chuyển và lắp đặt trước khi thi công – Hãy tham khảo định nghĩa nguyên giá trong Thông tư 06/2010).

Tuy nhiên khi chào thầu, để đơn giản, hãy tính một tỷ lệ % so với nguyên giá máy mới được ban hành trong TT06/2010. Ví dụ một ô tô chở đất có nguyên giá mới 1 tỷ, bạn có thể bỏ thầu với nguyên giá 40% = 400 triệu chẳng hạn.

3. E thấy khi lập giá dự thầu, có đề cập tới yếu tố dự phòng cho rủi ro và trượt giá, vậy nhưng e thấy các công ty không hay tính tới yếu tố đó ạ, tại sao lại như vậy ạ?

Trả lời : Nếu em đang bàn tới dự thầu với gói thầu trọn gói, nếu nói các công ty không tính tới yếu tố trượt giá là không đúng. Việc chào thầu với các gói thầu này đòi hỏi phải tính toán kỹ lưỡng khối lượng và cân nhắc kỹ ở đơn giá, phải dự phòng vào trong giá vật liệu, nhân công, máy thi công các yếu tố trượt giá để đảm bảo việc thi công là có lãi.

Advertisements